วันนี้ (2 ธ.ค.2561) ผู้สื่อข่าวรายงานว่า คนงานโรงงานบริษัท เฮลตี้ โกล์ฟ จำกัด รวมตัวกันด้านหน้าโรงงานใน ต.พะตง อ.หาดใหญ่ จ.สงขลา พร้อมถือป้ายประท้วง หลังทางโรงงานประกาศปิดกิจการ ลอยแพคนงานจำนวน 492 คน ท่ามกลางมรสุมเศรษฐกิจที่กำลังตกต่ำอยู่ในขณะนี้
![](https://news.thaipbs.or.th/media/TSNBg3wSBdng7ijM6GpokZEWP3unbwT7AVYPEowW69t.png)
![](https://news.thaipbs.or.th/media/TSNBg3wSBdng7ijM6GpokZEWP3unbwSiNaOlaD3q54C.png)
นายพงษ์สิทธุ์ ไชยรบ ตัวแทนคนงานที่ถูกเลิกจ้าง เปิดเผยว่า อยากให้กระทรวงอุตสาหกรรม กับกระทรวงแรงงานและสวัสดิการสังคม ยื่นมือเข้ามาช่วยเหลือคนงาน หลังนายจ้างไม่จ่ายค่าจ้าง และเงินเดือน ต่อเนื่องเป็นเวลา 7 เดือน ทำให้คนงานทั้ง 492 คน ต้องประสบปัญหาความเดือดร้อนอย่างหนัก
![](https://news.thaipbs.or.th/media/TSNBg3wSBdng7ijM6GpokZEWP3unbwRG6u7izLFBQVh.png)
![](https://news.thaipbs.or.th/media/TSNBg3wSBdng7ijM6GpokZEWP3unbwQFBI1E2CgHC09.png)
สำหรับโรงงานเฮลตี้ โกล์ฟ เป็นโรงงานผลิตถุงมือยางส่งออกขายต่างประเทศ ได้ประกาศปิดตัวเพื่อการปรับปรุงโรงงานไป เมื่อปี 2560 โดยจ่ายค่าแรงคนงานตามกฎหมายแรงงาน ร้อยละ 70 เรื่อยมาจนถึงเดือนพฤษภาคม 2561 แต่หลังจากเดือนพฤษภาคมเป็นต้นมา ได้หยุดการจ่ายเงินคนงานอย่างสิ้นเชิง และไม่มีการบอกกล่าวใดๆ ทำให้คนงานถูกลอยแพ เนื่องจากทุกคนมีความหวังรอโรงงานเปิดใหม่ เพื่อจะได้กลับมาทำงาน แต่กลับไม่มีคำชี้แจงใดๆ จากฝ่ายนายจ้าง